Bố mẹ nghỉ làm chăm con ốm được hưởng bảo hiểm như thế nào?

0
38

Khi đang vào guồng quay công việc nhưng vì con ốm mà phải nghỉ làm, điều băn khoăn lớn nhất của bố mẹ chính là việc chăm con ốm được hưởng bảo hiểm như thế nào? Đây là quyền lợi chính đáng mà bố mẹ có quyền đòi hỏi. Vậy mức hưởng được quy định như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây cùng iPREG nhé.

Xem thêm: Cách hạ sốt cho trẻ an toàn ngay tại nhà

Khi nghỉ chăm con ốm được hưởng bảo hiểm như thế nào?

Chế độ bảo hiểm khi con bị ốm

Khi nghỉ chăm con ốm bố mẹ được hưởng chế độ bảo hiểm được quy định tại Điều 28, Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

Mức hưởng sẽ bằng 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc chia cho 24 ngày và nhân cho số ngày nghỉ việc được hưởng chế độ ốm đau.

Số ngày nghỉ việc được tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ Tết, nghỉ lễ, nghỉ hằng tuần.

Trường hợp đặc biệt khi bố mẹ mới bắt đầu làm việc hoặc trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội, rồi bị gián đoạn mà phải nghỉ việc để chăm con ốm ngay trong tháng đầu tiên quay lại làm việc thì mức hưởng sẽ là 75% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng đó.

Bố mẹ thuộc đối tượng nào mới được hưởng bảo hiểm

Bố mẹ tham gia bảo hiểm xã hội là những đối tượng sau mới được hưởng bảo hiểm khi nghỉ làm chăm con ốm:

  • Người lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn, không có thời hạn, theo mùa vụ hoặc công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến 12 tháng.
  • Người lao động làm việc theo hợp đồng có thời hạn từ đủ 01 – 03 tháng.
  • Cán bộ, công chức, viên chức.
  • Công nhân quốc phòng, công nhân công an và người làm công tác cơ yếu.
  • Sĩ quan, quân nhân quân đội; sĩ quan, hạ sĩ quan công an và người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu hưởng lương như quân nhân.
  • Người quản lý doanh nghiệp, điều hành trong doanh nghiệp, hợp tác xã mà có hưởng lương.

Điều kiện để bố mẹ hưởng bảo hiểm khi nghỉ làm chăm con ốm là gì?

Chăm con bị ốm

Chỉ cần thỏa mãn hai điều kiện sau, bố mẹ có thể được hưởng chế độ nghỉ con ốm từ bảo hiểm xã hội:

  • Bố mẹ phải nghỉ việc chăm con dưới 7 tuổi ốm đau
  • Bố mẹ phải có giấy xác nhận của cơ sở khám, chữa bệnh có thẩm quyền.

Con ốm bố mẹ được nghỉ bao nhiêu ngày?

Thời gian hưởng chế độ khi con ốm đau gồm số ngày như sau

  • Con dưới 3 tuổi bố mẹ sẽ được nghỉ tối đa sẽ là 20 ngày làm việc/1 năm.
  • Con từ đủ 3 – 7 tuổi bố mẹ sẽ được nghỉ tối đa sẽ là 15 ngày làm việc/1 năm.

Nếu trong cùng một thời gian có 2 con trở lên dưới 7 tuổi bị ốm đau thì bố mẹ được nghỉ thời gian tương ứng cho mỗi con, rồi cộng tổng số ngày lại.

Lưu ý: Thời gian này tính theo ngày làm việc, không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, nghỉ hằng tuần theo quy định.

Thủ tục để hưởng bảo hiểm là gì?

Theo Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 tại Điều 102, để hưởng bảo hiểm bố mẹ cần tiến hành các thủ tục sau:

  • Bố mẹ sẽ nộp hồ sơ giải quyết chế độ ốm đau cho người sử dụng lao động trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc.
  • Người sử dụng lao động lập hồ sơ gửi cơ quan bảo hiểm xã hội trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ bố mẹ.
  • Cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ giải quyết và chi trả cho bố mẹ trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ. Trường hợp không giải quyết thì cơ quan phải trả lời văn bản và nêu lý do.

Con ốm được hưởng bảo hiểm như thế nào còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố như số ngày nghỉ, tháng lương liền kề… Để đảm bảo nhận được mức hưởng chính xác bố mẹ cần tìm hiểu thật kỹ hoặc tham vấn ý kiến các chuyên gia luật.